Diễn đàn tổng hợp công nghệ sức khỏe tài chính phụ nữ làm đẹp
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Thu tuc mua bao hiem y te cho tre so sinh

Go down

Thu tuc mua bao hiem y te cho tre so sinh Empty Thu tuc mua bao hiem y te cho tre so sinh

Bài gửi by niemtinbaohiem Tue Jan 26, 2021 8:34 am

Bảo hiểm y tế được áp dụng cho toàn bộ các đối tượng đặc biệt đối với trẻ em dưới 6 tuổi. Bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi như một người vệ sĩ đắc lực trong mỗi gia đình. Không chỉ bảo vệ sức khỏe cho trẻ sơ sinh, mà còn là biện pháp phòng ngừa tốt nhất để chia sẻ những gánh nặng về tài chính cho bậc cha mẹ mỗi khi con cái của họ gặp vấn đề về sức khỏe. Bài viết sau đây sẽ tìm hiểu chi tiết về bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi

Cơ sở pháp lý

Bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi được quan tâm đặc biệt, ngay từ những tháng đầu đời từ trong bụng mẹ, các bé đã được tham gia bảo hiểm y tế mà không cần phải đóng góp bất cứ một khoản chi phí nào. Bảo hiểm y tế trẻ em dưới 6 tuổi được hình thành trên hành lang cơ sở pháp lý cụ thể như:

Luật bảo hiểm y tế sửa đổi và bổ sung năm 2014.
Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC của Bộ y tế - Bộ tài chính.
Quyết định 1351 /QĐ - BHXH về việc ban hành mã số ghi trên thẻ bảo hiểm y tế khi tham gia.
Quyền lợi khi tham gia bảo hiểm y tế trẻ em dưới 6 tuổi
Quyền lợi khi đăng ký bảo hiểm y tế cho trẻ sơ sinh đã được Nhà nước ban hành trong điểm e khoản 3 tại Điều 12 của Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung vào năm 2014. Nhóm những đối tượng được nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế trong đó bao gồm là trẻ em dưới 6 tuổi.

Đối với toàn bộ trẻ em dưới 6 tuổi, thời gian sử dụng thẻ bảo hiểm y tế ghi trên thẻ kể từ ngày sinh của trẻ đủ 72 tháng tuổi. Nếu như trong trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi nhưng vẫn chưa nhập học theo quy định thì thời hạn sử dụng thẻ được tính tới 30 tháng 9 tại năm đó.

Mức hưởng bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi
Các mức hưởng bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi có những điểm khác nhau. Trong mỗi trường hợp khi cha mẹ khám, chữa bệnh cho trẻ tại các điểm bệnh viện công, hay các trung tâm y tế đều được quy định rõ ràng. Chính vì vậy việc cha mẹ có thể xuất trình các giấy tờ liên quan để xác thực độ tuổi của bé, đảm bảo quyền lợi cho bé là điều vô cùng quan trọng.

Trường hợp có thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi
Trong quá trình phát triển của bé, đặc biệt là trẻ nhỏ dưới 6 tuổi, sức đề kháng của cơ thể còn yếu. Chính vì vậy rủi ro về bệnh tật luôn rình rập các bé bất cứ lúc nào, khiến cha mẹ phải luôn đề cao các biện pháp phòng ngừa bệnh tật cho bé. Vậy mỗi khi bé phải đi khám chữa bệnh trong trường hợp xuất trình được thẻ bảo hiểm y tế thì được hưởng mức hỗ trợ như thế nào?


Mức hưởng bảo hiểm y tế cho trẻ sơ sinh, trẻ dưới 6 tuổi, khi xuất trình được thẻ bảo hiểm y tế được tính như sau:

Được hưởng hoàn toàn 100% số chi phí, không giới hạn số lượng thanh toán tiền thuốc, các vật tư ý tế...để hỗ trợ trong quá trình bé khám, chữa bệnh.
Khi trẻ đi khám thông tuyến theo quy định vẫn được hưởng mức hỗ trợ 100%.
Hưởng 60% chi phí khi điều trị nội trú nhưng trái tuyến tỉnh.
Hưởng 40% chi phí điều trị nội trú khi trái tuyến trung ương.
Trường hợp không có thẻ bảo hiểm y tế trẻ em dưới 6 tuổi
Đối với trường hợp không xuất trình được thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi thì các bậc cha mẹ sẽ phải xử lý như thế nào? Hãy cùng đi tìm câu trả lời nhé!

Theo như quy định Luật bảo hiểm ý tế sửa đổi và bổ sung 2014, trong trường hợp trẻ đến khám chữa bệnh tại cơ sở bệnh viện chỉ cần xuất trình được thẻ bảo hiểm y tế là sẽ đáp ứng được quyền lợi. Tuy nhiên trường hợp không có thẻ bảo hiểm y tế bé vẫn được hưởng quyền lợi theo quy định chỉ cần cha mẹ xuất trình được một số giấy tờ như giấy chứng sinh hoặc giấy khai sinh. Ngoài ra hồ sơ bệnh án có chữ ký của người đứng đầu cơ sở khám chữa bệnh và chữ ký của cha mẹ cũng là yếu tố để quyết định bé có được hưởng quyền lợi hay không.


Hồ sơ đăng ký bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi
Tại Điều 17 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014 cần có những giấy tờ sau để được cấp nhận thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ sơ sinh dưới 6 tuổi:

Tờ khai đăng ký thẻ bảo hiểm y tế.
Danh sách tham gia thẻ bảo hiểm y tế quy định tại khoản 1 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung.
Giấy khai sinh bản sao của trẻ, có công chứng.
1 sổ hộ khẩu bản gốc.
Thủ tục mua bảo hiểm y tế cho trẻ sơ sinh
Hiện nay việc bố trí cũng như thực hiện tiếp nhận, làm thủ tục đăng ký thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi cũng vô cùng đơn giản. Cụ thể gồm các bước:

1. Chuẩn bị hồ sơ
Tờ khai để đăng ký giấy khai sinh cho bé (có mẫu kèm theo).
Giấy chứng sinh của bé, do chính cơ sở y tế sinh ra bé cấp phép.
Tờ khai khi tham gia bảo hiểm y tế (có kèm theo mẫu).
2. Nộp hồ sơ
Cơ quan tiếp nhận hồ sơ của bé có trách nhiệm tiếp nhận, tư vấn rõ ràng đầy đủ chính xác cho cha mẹ về nơi đăng ký cho bé.

3. Đăng ký khai sinh và cấp chuyển liên thông thẻ bảo hiểm y tế
Cơ quan tiếp nhận phải thực hiện đăng ký khai sinh ngay tại thời điểm tiếp nhận.

Sau khi đăng ký xong, tiếp nhận hồ sơ và lập kế hoạch cấp thẻ bảo hiểm ý tế cho trẻ dưới 6 tuổi.

4. Cấp thẻ bảo hiểm y tế cho bé
Sau khi đã hoàn tất thủ tục, kiểm duyệt đầy đủ cơ quan chức trách có trách nhiệm cung cấp thẻ bảo hiểm y tế cho đối tượng đăng ký.

5. Nhận kết quả trả về
Cha mẹ, người đại diện của trẻ tới cơ quan ủy ban xã, phường để nhận kết quả.


Bài viết là toàn bộ những thông tin trong việc tham gia bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi đầy đủ nhất từ điều kiện tham gia, quyền lợi, hồ sơ cho tới thủ tục đăng ký. Hy vọng bài viết trên của Niềm Tin Bảo Hiểm sẽ giúp ích rất nhiều cho các bậc phụ huynh. Cảm ơn quý vị đã đọc hết bài viết.

Nguồn bài viết: https://niemtinbaohiem.com/bao-hiem-y-te-cho-tre-duoi-6-tuoi/

niemtinbaohiem

Tổng số bài gửi : 106
Join date : 16/11/2019
Age : 30

https://niemtinbaohiem.com

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang

- Similar topics

 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết