Diễn đàn tổng hợp công nghệ sức khỏe tài chính phụ nữ làm đẹp
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Con ốm được nghỉ bao nhiêu ngày theo quy định pháp luật?

Go down

Con ốm được nghỉ bao nhiêu ngày theo quy định pháp luật? Empty Con ốm được nghỉ bao nhiêu ngày theo quy định pháp luật?

Bài gửi by ipreg Mon Mar 22, 2021 9:49 pm

Chăm con ốm là công việc hết sức vất vả, nếu vừa đi làm vừa chăm con có thể sẽ quá sức. Góp phần san sẻ gánh nặng này, pháp luật đã quy định cụ thể con ốm được nghỉ bao nhiêu ngày dành cho bố mẹ. Sau đây là bài viết tổng hợp thông tin của iPreg, mời các bạn cùng theo dõi
Xem thêm: https://ipreg.vn/cach-ha-sot-cho-tre.html để biết cách xử lý khi con ốm nhé!
Con ốm được nghỉ bao nhiêu ngày theo quy định pháp luật? Thue-n10
Theo luật con ốm được nghỉ bao nhiêu ngày?
Trường hợp 1 con ốm
Theo Điều 27, Luật bảo hiểm xã hội hiện hành năm 2014 và Điều 5, Thông tư hướng dẫn 59/2015/TT-BLĐTBXH thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau được tính như sau:
● Đối với con dưới 3 tuổi, tối đa sẽ là 20 ngày làm việc/1 năm.
● Đối với con từ đủ 3 - 7 tuổi, tối đa sẽ là 15 ngày làm việc/1 năm.
Thời gian này tính theo ngày làm việc, không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, nghỉ hằng tuần theo quy định. Khoảng thời gian này được tính từ ngày 1/1 - 31/12 của năm dương lịch, sẽ không phụ thuộc vào thời điểm bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội của bố mẹ.
Trường hợp 2 con trở lên dưới 7 tuổi bị ốm
Theo luật định, trong cùng một thời gian có 2 con trở lên dưới 7 tuổi bị ốm đau thì người lao động được nghỉ thời gian tương ứng cho mỗi con, rồi cộng tổng số ngày lại.
Như vậy, tối đa sẽ được nghỉ 40 ngày trong trường hợp 2 đứa con đều dưới 3 tuổi; 35 ngày trong trường hợp một con dưới 3 tuổi, một con từ 3 - 7 tuổi và 30 ngày trong trường hợp cả 2 đứa đều từ đủ 3 - 7 tuổi.
Con ốm cả bố mẹ đồng thời được nghỉ hay không?
Khi ba mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì nếu muốn cả hai bố mẹ đều có thể nghỉ đồng thời để chăm con ốm và đều được giải quyết chế độ ốm đau. Số ngày tối đa để nghỉ chăm con ốm một năm của cả bố và mẹ đối với mỗi con cũng sẽ không quá số ngày tối đa được nêu ở phần trên.
Tuy nhiên, tùy theo điều kiện của mỗi gia đình mà bố mẹ nên cân nhắc luân phiên nghỉ để chăm sóc con ốm đau hơn, số ngày tối đa vẫn được quy định như vậy.
Con ốm được nghỉ bao nhiêu ngày theo quy định pháp luật? Ha-sot10
Điều kiện để bố mẹ có thể nghỉ chăm con ốm
Nếu không đủ các điều kiện sau thì bố mẹ không được hưởng chế độ nghỉ chăm con ốm, thuộc chế độ ốm đau nói chung:
Thứ nhất, bố mẹ tham gia bảo hiểm xã hội là những đối tượng sau:
● Người làm việc theo hợp đồng có thời hạn, không thời hạn, theo mùa vụ hoặc công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 - 12 tháng.
● Làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 - 03 tháng
● Cán bộ, công chức, viên chức.
● Công nhân quốc phòng, công nhân công an và người làm công tác cơ yếu.
● Sĩ quan, quân nhân quân đội; sĩ quan, hạ sĩ quan công an và người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu hưởng lương như quân nhân.
● Người quản lý, điều hành trong doanh nghiệp, hợp tác xã mà có hưởng lương.
Thứ hai, bố mẹ phải nghỉ việc chăm con dưới 7 tuổi ốm đau và có giấy xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền.
Con trẻ hay ốm đau là tính huống bất khả kháng, không hề mong muốn của bố mẹ. Để cân bằng giữa việc chăm con ốm và công việc ngoài xã hội đòi hỏi nhiều sự hỗ trợ từ bên ngoài, trong đó có sự trợ giúp từ nhà nước và pháp luật. Được quy định khá chi tiết ở Luật BHXH và Thông tư hướng dẫn, iPreg đã giải đáp thắc mắc con ốm được nghỉ bao nhiêu ngày, mong đây sẽ là nguồn tham khảo hữu ích cho nhiều bố mẹ.

ipreg

Tổng số bài gửi : 78
Join date : 27/01/2021

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết